Được Yêu Cầu Cấp Đổi Giấy Chứng Nhận Quyền Sử Dụng Đất Khi Nào?

Thư viện pháp luật

Lượt xem: 5567 11/12/2019

 Được yêu cầu cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quy định tại điều 76 Nghị định 43/2014/NĐ-CP. Cấp đổi Giấy chứng nhận. Giấy chứng nhận quyền với nhà ở, Giấy chứng thực quyền sử dụng  Công trình xây dựng được quy định như sau:

giấy CNQSD Đất

Giấy CNQSD Đất

1. Việc cấp đổi Giấy chứng thực, giấy chứng thực quyền sở hữu nhà ở. Giấy chứng nhận quyền sở hữu dự án xây dựng đã cấp được thực hiện trong những trường hợp sau:

a) Người sử dụng đất sở hữu nhu cầu đổi Giấy chứng nhận quyền  nhà ở. Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng. Giấy chứng thực đã cấp trước ngày 10 tháng 12 năm 2009 sang mẫu Giấy chứng thực quyền dùng đất. Quyền mang nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

b) Giấy chứng nhận, Giấy chứng thực quyền mang nhà ở, Giấy chứng nhận quyền  Dự án xây dựng đã cấp bị ố, nhòe, rách, hư hỏng;

c) Do thực hiện đồn điền, đổi thửa, đo đạc xác định lại diện tích, kích thước thửa đất;

d) Trường hợp quyền tiêu dùng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng. Mà giấy chứng nhận đã cấp chỉ ghi họ, tên của vợ hoặc của chồng. Nay sở hữu yêu cầu cấp đổi Giấy chứng nhận để ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng.

2. Theo quy định trên thì 4 trường hợp mà người sử dụng đất quyền yêu cầu cấp đổi Giấy Chứng Nhận Quyền Sử Dụng Đất, cụ thể:

– Đổi Giấy chứng nhận quyền mang nhà ở, Giấy chứng nhận quyền dự án xây dựng hoặc các cái giấy chứng thực đã cấp trước ngày 10/12/2009. Sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

– Giấy Chứng Nhận đã cấp bị ố, nhòe, rách, hư hỏng;

– Thực hiện dồn điền, đổi thửa, đo đạc xác định lại diện tích, kích thước thửa đất;

– Quyền tiêu dùng đất, quyền mang tài sản gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng. Giấy chứng thực đã cấp chỉ ghi họ, tên của vợ hoặc của chồng. Nay sở hữu yêu cầu cấp đổi Giấy chứng thực để ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng.

giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Giấy CNQSD Đất ban hành hiện tại

3. Trình tự, thủ tục cấp lại Giấy chứng nhận quyền dùng đất được quy định tại Điều 76. Nghị định 43/2014/NĐ-CP, Điều 10, Điều 11 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT. (được sửa đổi, bổ sung bởi thông tư số 33/2017/TT-BTNMT). Theo đó bạn cần chuẩn bị một bộ thủ tục đông đảo nộp tới Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện.

Giấy tờ bao gồm:

+ Đơn đề nghị cấp đổi Giấy chứng thực theo Mẫu số 10/ĐK;

+ Bản gốc Giấy chứng thực đã cấp;

+ Bản sao hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất thay cho bản gốc. Giấy chứng thực đã cấp đối với trường hợp cấp đổi Giấy chứng nhận. Sau lúc đổi thửa, đo đạc lập bản đồ địa chính mà Giấy chứng nhận đã cấp đang thế chấp tại tổ chức tín dụng.

Để thực hiện thủ tục cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, bạn nộp lệ phí, phí theo quy định của Hội Đồng Nhân Dân cấp tỉnh giấc nơi sở hữu đất.

ĐĂNG KÝ MIỄN PHÍ ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN  VỀ LUẬT ĐẤT ĐAI HÃY 

 

 

 

 

 

Đừng bỏ lỡ thông tin !
Cùng các nhà đầu tư bất động sản, nhận những thông tin mới nhất của thị trường được gửi qua email hàng tuần.
Bất động sản liên quan
Dự án đang bán

Tính Xây Dựng

Tính toán chi phí xây dựng dựa trên các thông tin về diện tích, móng, mái, số tầng cần xây.

Phong thủy xem hướng nhà

Chọn hướng nhà phù hợp để đón vượng khí